
 

Tamko la Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT) Kuhusu Uchaguzi wa Serikali 

za Mitaa Tarehe 27 Novemba 2024 

Ndugu Wanachama wa Jumuiya ya Kikristo Tanzania na Watanzania wote 

kwa ujumla 

Jumuiya ya Kikristo Tanzania (CCT) katika kikao chake cha Kamati ya Utendaji 

kilichofanyika leo tarehe 14.11.2024 pamoja na mambo mengine kimejadili kwa 

kina hali ya kisiasa ilivyo katika Taifa letu. Baada ya tafakari hiyo CCT inapenda 

kutoa tamko hili kuhusiana na uchaguzi wa serikali za mitaa utakaofanyika tarehe 

27 Novemba 2024. Ifahamike kuwa CCT imekua ikifuatilia kwa makini mchakato 

mzima wa uchaguzi huu tangu mwanzo, ikishiriki katika kutoa maoni wakati wa 

uandaaji wa sheria na kanuni za uchaguzi na kufuatilia maandalizi ya uchaguzi tangu 

ambapo Mh. Waziri mwenye dhamana ya Ofisi ya Rais TAMISEMI (OR-

TAMISEMI) alipotangaza ratiba nzima ya uchaguzi chini ya Kanuni za Uchaguzi 

wa Serikali za Mitaa za Mwaka 2024 (Matangazo ya Serikali Na. 571, 572, 573, na 

574 ya mwaka 2024). 

Changamoto Zilizobainika Katika Maandalizi ya Uchaguzi: 

1. Malalamiko Kuhusu Daftari la Wapiga Kura: Kumekuwa na malalamiko 

juu ya uandikishaji wa wapiga kura wasiokuwa na sifa, kutofuatwa kwa 

utaratibu na muda mfupi wa uandikishaji wa siku saba tu, hali iliyosababisha 

baadhi ya watu wenye sifa kushindwa kuandikishwa. Pia, baadhi ya watu 

kuonekana kutokidhi vigezo kwa mujibu wa sheria Mf. Majina ya watu 

waliokwisha kufariki bado yapo katika daftari na wengine kutokuwa na umri 

stahiki. 

2. Kuenguliwa kwa Wagombea kwa Sababu Ndogo za Kiufundi: Tumebaini 

kuwa kumekuwa na malalamiko mengi kuhusu kuenguliwa kwa 

majina mengi ya wagombea kwa makosa madogo kama kushindwa kuandika 

majina matatu, anuani au kasoro ndogo zinazoweza kurekebishwa, jambo 

linalotia shaka kuhusu haki katika mchakato wa uteuzi.  

3. Vikwazo Katika Kuchukua na Kurudisha Fomu za Wagombea: 

Kumewepo na malalamiko kuwa baadhi ya wagombea hususani wa vyama 

vya upinzani wamewekewa vikwazo, baadhi ya ofisi zimekutwa zimefungwa 

wakati wa kurudisha fomu, na fomu nyingi zimeshindwa kubandikwa au 



zimebandikwa vibaya kilichopelekea kuharibika au kutodumu kwa muda 

mrefu kwenye Mbao za matangazo. 

4. Mapingamizi ya Rufaa: Tumeshuhudia changamoto katika mchakato wa 

kukata rufaa ambapo siku ya kupokea rufaa baadhi ya wasimamizi walifunga 

ofisi na kuzuia mapingamizi mengi, jambo linalosababisha malalamiko 

miongoni mwa wagombea. 

5. Kutekwa, Kujeruhiwa, Kupotea na Kuuawa kwa Wananchi 

kunakohusiana na masuala ya siasa na uchaguzi: Tumeendelea 

kushuhudia kwa siku za karibuni watu kupotea na wengine kuuawa 

tunapoelekea kwenye uchaguzi wa Serikali za Mitaa. CCT inakemea vitendo 

hivyo na kuzitaka Mamlaka husika kufanya ufuatiliaji wa kina utakaopelekea 

kupatikana majibu ili kuondoa taharuki na hofu iliyopo kwenye jamii. 

Rai ya CCT kwa Wananchi, Vyama vya Siasa na Serikali Tunapoelekea 

Uchaguzi wa Serikali za Mitaa 2024: 

1. Kwa Wananchi: 

i. Kujitokeza kwa Wingi Kupiga Kura: Tunawahamasisha wananchi wote 

waliojiandikisha kujitokeza kwa wingi na kutimiza haki yao ya kuchagua 

viongozi wa kijamii wa mtaa, kijiji, na kitongoji wenye sifa sio kwa ushabiki 

wowote ule. Wananchi wote waendelee kudumisha amani na mshikamano 

wakati wote wa uchaguzi. 

ii. Kufuatilia Kampeni na Kuchagua kwa Hekima: Ni muhimu kufuatilia 

kampeni kwa makini na kuchagua viongozi wanaoonekana kuleta maendeleo 

ya kijamii. 

iii. Kulinda Amani na Utulivu: Tunawasihi waumini na wananchi wote kwa 

ujumla kudumisha amani na utulivu kabla, wakati na baada ya uchaguzi. 

Tunahimiza kuepuka vishawishi vyovyote vya kiitikadi au namna yoyote 

inayoweza kuleta machafuko katika maeneo yetu na taifa kwa ujumla. 

iv. Wito wa Maombi: Tunahimiza waumini wote kumtanguliza Mungu mbele 

katika kipindi hiki muhimu tunapoelekea kwenye uchaguzi wa serikali za 

mitaa kwa ajili ya maendeleo na ustawi wa taifa la Tanzania. 

v. Ieleweke kuwa endapo mgombea hana mpinzani sheria inaelekeza apigiwe 

kura ya NDIYO au HAPANA ili kutoa haki kwa Wananchi kuchagua 

viongozi wanaowataka. 

2. Kwa Vyama vya Siasa 

i. Kampeni: Kufuatilia na kusimamia kampeni za wagombea kutoka katika 

vyama vyao na kuhimiza ustaarabu na kuheshimiana katika kunadi sera za 

chama husika bila kutumia lugha mbaya za matusi /maudhi zinazoweza 

kuhatarisha amani ya nchi yetu. 



ii. Kuhesabu, kujumlisha na kutangaza matokeo: tunahamasisha vyama 

vyote vinavyowania nafasi za uchaguzi kuweka mawakala waadilifu katika 

kusimamia zoezi zima la upigaji kura, kuhesabu, kujumlisha na kutangaza 

matokeo ili kuepuka sintofahamu baada ya uchaguzi na kutupiana lawama. 

3. Kwa Serikali na Mamlaka Husika: 

Tunaipongeza Serikali kwa kupokea wito wa Wananchi kupitia Waziri wa 

OR-TAMISEMI kwa kuelekeza marejeo ya rufaa za wagombea 

walioenguliwa katika kugombea nafasi zao. Pamoja na jitihada hizo 

tunapenda kukumbusha mambo yafuatayo; 

i. Uhakiki wa Daftari la Wapiga Kura: Tunasisitiza mamlaka kufanya 

uhakiki wa daftari la wapiga kura ili kuhakikisha wananchi wote 

wanaopiga kura wana sifa stahiki. 

ii. Uangalifu kwa Kuenguliwa kwa Wagombea: Tunaomba masuala 

madogo ya kiufundi yasitumike kama sababu kuu ya kuwaengua 

wagombea, ili kutoa haki sawa kwa wagombea wote. Kwa kuzingatia kauli 

ya Mhe. Waziri OR-TAMISEMI tunahimiza wasimamizi na watendaji 

katika ngazi zote kuzingatia maelekezo hayo bila hila na kwa weledi 

mkubwa hasa kwa kuzingatia 4R’s za Mhe. Rais wetu. 

iii. Mchakato wa Kurudisha Fomu: Tunapendekeza kuwe na uwazi na 

urahisi katika mchakato wa kurudisha fomu za wagombea. Hasa 

ikizingatiwa kuwa Mhe. Waziri wa OR-TAMISEMI ametoa maelekezo ya 

kuongeza siku 2 za kupokea rufaa, tunatoa rai kwa ofisi kuwa wazi, 

kusikiliza na kufanya marejeo ya fomu za wagombea kama 

ilivyoelekezwa. 

iv. Wasimamizi wa uchaguzi: Tunatoa wito wa kutekeleza majukumu yao 

kwa uwazi, usawa kwa kuzingatia sheria zilizowekwa bila upendeleo wa 

aina yeyote. Tunatumia fursa hii kukemea na kuitaka Wizara husika 

kuwachukulia hatua pale inapothibitika wasimamizi hawa wamefanya kwa 

makusudi au kwa uzembe. Hii itasaidia kurejesha imani kwa wananchi. 

v. Kampeni za Wagombea: tunahimiza kwa mamlaka na vyombo vyote 

vinavyohusika kutoa wigo sawa kwa vyama vyote vya siasa 

vinavyogombea kufanya Mikutano yao kwa uhuru na usawa bila 

kubughudhiwa. 

vi. Kuhesabu na kujumlisha kura: Tunapenda kuhimiza viongozi na 

wahusika wote kudumisha uwazi katika hatua hii muhimu kwa kuzingatia 

sheria na kanuni zilizowekwa bila upendeleo wowote ili kudumisha amani 

baada ya uchaguzi. 

  



vii. Kutangaza matokeo ya Uchaguzi: Tunahimiza mamlaka husika 

zizingatie usawa na uwazi katika kutangaza matokeo halisi ya uchaguzi 

kwa kuzingatia muda bila ucheleweshaji wowote ambao mara nyingi 

hupelekea kukosekana kwa Imani na matokeo husika. 

CCT inasisitiza umuhimu wa uchaguzi huu kusimamiwa kwa haki na usawa. Hata 

hivyo CCT inapongeza jitihada za mamlaka kuhakikisha mchakato unafanyika kwa 

uwazi. Pia tunasisitiza umuhimu wa chaguzi zote kusimamiwa na Tume Huru ya 

Uchaguzi na pia marekebisho ya katiba ili kuondoa changamoto zinazoathiri 

mchakato wa uchaguzi kila wakati nchi inapoingia katika chaguzi. Tukumbuke 

mwakani (2025) tutakuwa na uchaguzi mkuu, hivyo kama hatutachukua hatua 

stahiki tutakuwa na changamoto hizi hizi katika chaguzi zijazo. 

CCT inaendelea kuvikumbusha vyombo vya dola kuwa hatutaki kuona yale 

yaliyotokea Uchaguzi wa mwaka 2019/20 yakijirudia tena mwaka huu. Ikumbukwe 

kwamba Watanzania wana haki ya kugombea nafasi za uongozi na kuwachagua 

viongozi wanaowataka bila shinikizo lolote. Haki hizi zisikanyagwe. 

Ndugu Mwananchi, 

"Kura yako ni sauti yako! chagua viongozi wanaowajibika na kusimamia 

uwazi na Utawala Bora” TUWAJIBIKE 

”Haki huinua taifa; Bali dhambi ni aibu ya watu wo wote” Mithali 14:34 

Mungu aibariki Tanzania na atupe uchaguzi wenye Haki, Amani na manufaa 

kwa Taifa letu na watu wote!!! 

Imetolewa na: 

Signedtoday14.11.2024 

Askofu Dkt. Fredrick Shoo 

Mwenyekiti wa CCT 

Kwa niaba ya Kamati ya Utendaji ya Jumuiya ya Kikristo Tanzania 

 


